Xuất nhập cảnh được mang theo bao nhiêu tiền, ngoại tệ?

Pháp luật hiện hành không giới hạn số tiền cá nhân được phép mang theo khi xuất nhập cảnh mà chỉ quy định giới hạn số tiền phải khai báo hải quan và các thủ tục kèm theo.

Bài viết Xuất nhập cảnh được mang theo bao nhiêu tiền, ngoại tệ? này tại: www.tintucvietduc.de đang được giữ bản quyền DMCA

 

Bài viết này tại: www.tintucvietduc.de đang được giữ bản quyền DMCA

Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức

Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức

Xuất nhập cảnh được mang theo bao nhiêu tiền, ngoại tệ?_dmca_3cd0aac0cf

Dù đã có nhiều bản tin giới thiệu quy định việc mang theo số lượng tiền và ngoại tệ khi xuất, nhập cảnh phải khai báo thế nào, số lượng ra sao, tuy nhiên rất nhiều bạn đọc vẫn thắc mắc về nội dung này khi quy định Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt ĐứcCác vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức“Từ 1-8, xuất nhập cảnh mang vượt mức quy định 5 triệu đồng không khai báo sẽ bị phạt”, chúng tôi xin giới thiệu cụ thể lại những quy định có liên quan đến nội dung này.

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức

Mang theo tiền mặt trên 5.000 USD hoặc trên 15 triệu đồng thì phải khai báo

Theo quy định hiện hành (tại Thông tư 15/2011/TT-NHNN ngày 12-8-2011 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam), mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo hải quan cửa khẩu khi xuất cảnh, nhập cảnh như sau:

Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây thì phải khai báo hải quan cửa khẩu: Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức5.000 USD (Năm ngàn đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương; Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

Như vậy, nếu bạn xuất nhập cảnh mà mang theo Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đứctiền mặt (ngoại tệ hoặc VNĐ) với giá trị bằng hoặc thấp hơn mức trên (5.000 USD hoặc 15 triệu đồng) thì Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đứckhông phải khai báo hải quan.

Tuy nhiên, nếu cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối cũng Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đứcphải khai báo hải quan cửa khẩu.

Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

Bài viết Xuất nhập cảnh được mang theo bao nhiêu tiền, ngoại tệ? này tại: www.tintucvietduc.de đang được giữ bản quyền DMCA

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức

Không áp dụng với thẻ ngân hàng, séc du lịch, sổ tiết kiệm...

Khoản 3 Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN nêu rõ: Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo nêu trên Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đứckhông áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt ĐứcKhông giới hạn số tiền, ngoại tệ mang theo khi xuất nhập cảnh

Như vậy, pháp luật hiện hành không giới hạn số tiền mà cá nhân được phép mang theo khi xuất nhập cảnh mà chỉ quy định giới hạn số tiền phải khai báo hải quan.

Tuy nhiên, cá nhân Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đứckhi xuất cảnh mang tiền vượt quá mức quy định nêu trên (có thể cho các mục đích như: Học tập, chữa bệnh, đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài... - PV) thì phải thực hiện khai báo với cơ quan hải quan có thẩm quyền và phải Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đứcxuất trình một trong hai giấy tờ sau (theo khoản 1 Điều 3 Thông tư 15/2011/TT-NNHN):

- Giấy xác nhận mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt ra nước ngoài do tổ chức tín dụng được phép cấp phù hợp với quy định của pháp luật về quản lý ngoại hối;

- Hoặc văn bản chấp thuận cho cá nhân mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt ra nước ngoài do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cấp.

 

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt Đức

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt ĐứcQuy định với xuất nhập cảnh bằng giấy thông hành xuất nhập cảnh hoặc giấy chứng minh biên giới:

Theo Điều 4 Quyết định số 92/2000/QĐ-NHNN ngày 17-3-2000 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam thì cá nhân khi xuất nhập cảnh có mang tiền của nước có chung biên giới và đồng Việt Nam trên mức quy định dưới đây phải khai báo hải quan cửa khẩu:

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Trung Quốc:  trên 6.000 CNY (sáu ngàn nhân dân tệ Trung Quốc) và trên 10.000.000 VND (mười triệu đồng Việt Nam).

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Lào: trên 3.000.000 LAK (ba triệu kíp Lào) và trên 10.000.000 VND (mười triệu đồng Việt Nam).

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Campuchia: trên 1.000.000 KHR (một triệu Riel Campuchia) và trên 10.000.000 VND (mười triệu đồng Việt Nam). 

 

Các vấn đề khác - Báo Điện tử Tin Tức Việt ĐứcTheo L.THANH
Pháp Luật Online.

 

TINTUCVIETDUC.DE- Báo điện tử tại Đức từ 1995

TIN NHANH | THỰC TẾ | TỪ NƯỚC ĐỨC

Nhấn "Thích" Bạn sẽ cập nhật hàng ngày tin tức dành cho Kiều Bào ở Đức